Tin Tức

Thẻ căn cước công dân gắn chip có bắt buộc không? Làm cần những gì?

Có bắt buộc phải đổi từ CMND 9 số, CCCD mã vạch sang căn cước công dân gắn chip hay không là thắc mắc mà rất nhiều người hiện nay chưa được giải đáp. Bài viết dưới đây sẽ giải đáp cho bạn vấn đề này cũng như hướng dẫn bạn thủ tục để đăng ký làm căn cước công dân gắn chip.

Bạn đang xem: Thẻ căn cước công dân gắn chip có bắt buộc không? Làm cần những gì?

Thẻ căn cước công dân gắn chip có bắt buộc không?

Thông tư 06/2021/TT-BCA quy định về mẫu thẻ căn cước công dân gắn chip vừa được ban hành dẫn đến nhiều thắc mắc của người dân. Theo đó, khá nhiều người thắc mắc liệu có bắt buộc phải đổi từ chứng minh nhân dân (CMND) 9 số, thẻ căn cước công dân (CCCD) mã vạch sang thẻ căn cước công dân gắn chip hay không?

>> Xem thêm: Ý nghĩa của 12 số trên thẻ căn cước công dân (CCCD) là gì?

Căn cước công dân gắn chip

Trả lời cho thắc mắc này, theo Khoản 2 Điều 4 Thông tư 06/2021/TT-BCA quy định:

  • Thẻ CCCD đã được cấp trước ngày 23/01/2021 vẫn có giá trị sử dụng đến hết thời hạn theo quy định.
  • Khi công dân có yêu cầu thì được đổi sang thẻ CCCD gắn chip.

Ngoài ra, Điều 23 Luật Căn cước công dân 2014 quy định các trường hợp công dân được cấp lại, đổi thẻ CCCD gồm:

Thẻ CCCD được đổi trong các trường hợp sau đây:

  • Khi công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi.
  • Thẻ bị hư hỏng không sử dụng được.
  • Thay đổi thông tin về họ, chữ đệm, tên; đặc điểm nhân dạng.
  • Xác định lại giới tính, quê quán.
  • Có sai sót về thông tin trên thẻ hiện tại.
  • Khi công dân có yêu cầu.

Thẻ CCCD được cấp lại trong các trường hợp sau đây:

  • Bị mất thẻ Căn cước công dân.
  • Được trở lại quốc tịch Việt Nam theo quy định của Luật Quốc tịch Việt Nam.

Như vậy, đối với công dân đã được cấp thẻ CCCD, CMND 9 số trước ngày 23/01/2021 thì thẻ vẫn có giá trị sử dụng đến hết thời hạn theo quy định. Đồng nghĩa công dân không phải bắt buộc đổi thẻ CCCD mã vạch, CMND 9 số đang còn thời hạn sử dụng sang thẻ CCCD gắn chip. Tuy nhiên, nếu có nhu cầu, công dân vẫn được cấp mới, cấp lại theo đúng quy định hiện hành. Vậy làm thẻ căn cước gắn chip cần những giấy tờ gì?

Làm thẻ căn cước gắn chip cần những gì?

Căn cứ vào Điều 12 Thông tư 07/2016/TT-BCA (được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư 40/2019/TT-BCA), quy định về các giấy tờ làm thẻ căn cước công dân gắn chíp điện tử cho từng đối tượng như sau:

Đối với người đổi từ CMND qua CCCD gắn chíp

Người dân cần mang theo:

  • CMND đã được cấp, sổ hộ khẩu.
  • Giấy khai sinh hoặc các giấy tờ hợp pháp khác trong trường hợp thông tin công dân khai trên tờ khai đề nghị cấp CCCD gắn chíp có thay đổi so với thông tin trong sổ hộ khẩu hoặc trên cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư.

Đối với người đổi từ CCCD mã vạch qua CCCD gắn chíp

Làm thẻ căn cước công dân gắn chíp cần gì?

Vì khi cấp CCCD mã vạch thì thông tin của công dân đã được lưu trên cơ sở dữ liệu quốc gia; vì vậy khi đổi sang mẫu thẻ CCCD gắn chíp mới thì người dân chỉ cần mang:

  • CCCD mã vạch đã được cấp.
  • Giấy khai sinh hoặc các giấy tờ hợp pháp khác trong trường hợp  thông tin công dân khai trên tờ khai đề nghị cấp CCCD gắn chíp có thay đổi so với thông tin trong cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư.

Lưu ý: Thực tế tại một số địa phương, người dân cần bước xin giấy giới thiệu đổi CMND sang CCCD của công an cấp xã, sau đó mới nộp tại công an cấp huyện và làm thủ tục tại công an cấp huyện.

>> Xem thêm: Cách kiểm tra thẻ căn cước công dân CCCD đã làm xong chưa tại nhà cực dễ

Trên đây là những thông tin mà chúng tôi muốn chia sẻ với bạn về các trường hợp, đối tượng cần làm thẻ căn cước công dân gắn chip cũng như các giấy tờ, thủ tục cần chuẩn bị khi đi làm thẻ. Đừng quên thường xuyên truy cập TBKC để tham khảo thêm nhiều thông tin hữu ích khác nhé! Hẹn gặp lại bạn trong các bài viết sau!

Tham khảo thêm

Đăng bởi: Tân Bách Khoa

Chuyên mục Tin tức

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Back to top button